Lumen zuwa Watts: Cikakken Jagora

Lumen da watts kalmomi guda biyu ne iri ɗaya waɗanda kowa ke yin amfani da su idan ya zo ga kwararan fitila. An fi amfani da Lumens don tantance ƙarfin fitowar haske daga kwan fitila. Koyaya, mafi kyawun lumen yana nuna hasken hasken, yayin da ƙarancin lumen yana nuna nau'in dimmer.

Duk da haka, watt yana tsinkayar raka'a na wutar lantarki wanda hasken ya bayar yayin fitarwa. Mafi girman ƙarfin wutar lantarki, mafi kyawun hasken kwan fitila zai kasance. Kwan fitila 80-watt yana haskakawa sosai fiye da kwan fitila 40-watt.

Lumens ya bayyana

Lumens ana iya kiransa a matsayin bambanci wanda aka tsara don tunawa da hasken kowane kwan fitila. Mafi girman lu'u-lu'u gabaɗaya yana nuna sararin haske na kwan fitila da akasin haka. Koyaya, don nuna ainihin naúrar da aka auna, yana da mahimmanci a gano ilimin kimiyyar lissafi a cikin kwan fitila.

Bugu da ƙari, wannan naúrar aunawa ta fi kowace naúrar haske da ake amfani da ita don tabbatar da hasken kwan fitila. Lumens kuma yayi bayanin yadda spigot mai haskakawa ke cika aikinsa ba tare da batun wutar lantarki ba.

Lumens ana nuna su da “lm” kuma gabaɗaya suna gabatar da jimillar ganin haske daga kowane tushen haske zuwa idon ɗan adam. Koyaya, ana iya nuna lumens azaman naúrar da ke yin hukunci akan hasken tushen haske.

Koyaya, a halin yanzu, sabon ra'ayi ya taso wanda ke nuna ci gaban yanayin ceton makamashi na tushen hasken. A cikin wannan ci gaba na haƙiƙa, ana ƙididdige ƙarfin hasken da haske tare da ƙarancin amfani da wutar lantarki.

Nawa lumens wani daidai yake tsammanin ya samu a cikin yanayi mai haske? Don haka irin wannan ainihin adadin lumens za a iya bayyana a cikin wannan mahallin. Manufar lumens galibi ya dogara ne akan abubuwa da yawa kamar siffar da girman ɗakin, tsayin rufin, buƙatun daidaikun mutane, da takamaiman nau'in tushen haske. 

Koyaya, jagorar asali game da wannan batu an ƙaddara ta kowane Sq M (ƙafa 10.76). A wannan yanayin, girman ɗakin yana aiki azaman sifa mai mahimmanci. Don ɗakuna daban-daban na wurin zama, ana buƙatar nau'ikan haske na musamman. Don dafa abinci, ana buƙatar 300 zuwa 400 lumen / Sq M, yayin da, don gidan wanka, ana iya la'akari da 500 zuwa 600 lumen / Sq M. 

Watts ya bayyana

Kowane mutum a duniya ya fi son siyan kowane kwan fitila da ya shafi watt ɗin sa. Amma me ya sa? Watt yana wakiltar rukunin wutar lantarki wanda ke nuna amfani da makamashi na tushen hasken yayin fitarwa. Mutane suna da hankali game da siyan kwararan fitila bayan kallon watts. 

Babban kewayon wutar lantarki yana nuna mafi kyawun sigar sa ko akasin haka. Bayan samun madaidaicin hangen nesa na kwararan fitila, zaku iya nuna filament. Ita ce ma inda wutar lantarki ke wucewa kuma tana ba da haske da dumi.  

A halin yanzu, fasahar zamani ta taimaka wajen tsara abubuwa da yawa. Hakazalika, wasu canje-canje kuma sun faru a cikin dukkan manhajoji na kwararan fitila. Kwanan fitilu a yanzu sun fi dacewa kuma ba sa cinye makamashi mai yawa don haka rage nauyin kuɗin wutar lantarki. Hakan ya faru ne saboda canji a cikin ƙa'idodin aiki na asali. Koyaya, sabbin kwararan fitila da aka ƙirƙira sun fi na baya haske sosai. 

Lumens Vs. Watts- Kwatanta & Kwatanta

kwatanta 

ayyuka

Lumens yana nuna hasken hasken wutar lantarki: mafi yawan lumens, mafi haskaka hasken tushen hasken, kuma akasin haka. Duk da haka, ƙimar lumens ya bambanta da nau'in tushen haske bisa ga tushen hasken wuta ko fasahar da ake amfani da su don juya wutar lantarki zuwa makamashin zafi, kuma watt shine game da ikon da kwan fitila ke cinyewa. Idan hasken hasken hasken ya karu, to yana nuna nasarar samun mafi yawan lumens masu amfani da makamashi tare da ƙananan amfani da wutar lantarki.

standardization

Lumens suna gabatar da jimillar, ko madaidaicin ƙimar, hasken da tushen hasken ya haskaka. Ƙimar hasken kwan fitila ba abu ne mai sauƙi ba. Don haka ana iya tantance haske ta hanyar duba ƙimar wutar lantarki. Domin ma'aunin wutar lantarki yana nuna matakin haske na tushen hasken.

bambanci 

Dangantaka Tsakanin Lumens Da Watts 

Kwan fitila mai walƙiya na 100W yana samar da matsakaicin darajar 1600 lumens. Sa'an nan za a iya taƙaita dukan bayanin da cewa darajar 1 Watt zai zama 16 lumens. Ana iya samun wannan darajar ta hanyar rarraba 1600 lumens da 100W. 

Fassarar Lumens zuwa Watts 

Don juyar da lumens zuwa watts, yana da mahimmanci don gano ingancin haske. An ƙayyade wannan juncture na tushen hasken a cikin lm/W. Don haka don samun ƙimar inganci mai haske, yana da mahimmanci don gano ƙarfi da wutar lantarki. Don haka, ana iya samun ƙarfi ta hanyar rarraba juzu'i ta ingantaccen inganci. 

Teburin Kwatancen Nau'in Kwan fitila Daban-daban

Teburin zai kwatanta fasali na musamman na kowane nau'in kwan fitila, kamar Inandescent, Halogen, CFL, da kwararan fitila na LED. Bayan sun kalli teburin, masu sauraro za su iya lura da abubuwan da suka sa kowane nau'i ya bambanta da ɗayan. 

FeaturesBala'iHalogenCFLLED
amfani 100w70w20w12w
dacelowlowMedium high
Matsakaicin Lifespan1 shekara1-2 shekaru10 shekaru 25 + shekaru
pricelowlowMedium high
Kudin AikihighMediumlowlow

Canjin Lumens zuwa Watts

  1. Bayyana abin da kwatanta lumen-to-watt 

Daga taƙaitaccen bayanin da ke sama, yana da kyau a bayyane cewa lumens da watts sune sassan kwan fitila guda biyu. Lumen yana nuna ma'auni na jimlar ingancin tushen haske. Sabanin haka, watts suna bayyana adadin wutar lantarki ta kwan fitila. 

A gefe guda, watts ba sa fayyace haske na tushen hasken, amma lumen na iya bayyana sauƙin kowane juncture na wannan batu. Misali, kwan fitila mai incandescent na 60W na iya haskaka kusan 650-850 lumens. A wannan yanayin, idan 750 lumens shine matsakaicin radiation, ana iya ɗauka da sauri cewa 1 Watt = 12.5 lumens.

  1. Ba da dabarar tuba 

A cikin ilimin kimiyyar lissafi, an bayyana lumen a matsayin lm, yayin da aka bayyana watt a matsayin W. Lumen ba komai bane illa ma'auni na daidaitaccen juzu'i. A wasu kalmomin, ana iya bayyana shi azaman fitarwa ko kwararar haske wanda ke fitowa daga tushen hasken a kowane yanki na kowane raka'a na lokaci. Sabanin haka, watt shine ainihin naúrar wutar lantarki na lokacin. Ana auna shi a cikin joules a sakan daya. 

Don jujjuyawa, magana ko dabarar za ta kasance juyi / ingantaccen inganci = iko da lm/ (lm/W) = W. Ƙungiyar wannan jujjuyawar magana zata zama lm/W. 

  1. Bayyana dabarar juyawa ga masu karatu

A ce wani yana so ya gano kusan ko ainihin adadin wutar da hasken ya cinye. Idan tushen hasken kwan fitila ne mai ƙyalli, zai sami haske mai haske na 1,120 lm. Ingancin ingantaccen kwan fitila mai haske shine 14lm/W. Sannan makamashin da kwan fitila zai cinye zai zama = (1,120 lm) / (14 lm/W) = 80 W. 

An Bayyana Ingancin Haskakawa

Ƙaddamar da ingancin haske shine lokacin da aka ƙayyade lumens dangane da watts. Duk da haka, a wasu kalmomi, ana iya bayyana shi azaman iyawar kwararan fitila don canza watts zuwa lumens. Tsohuwar fasahar tana da ƙarancin haske sosai. 

15 lumens a kowace watt iya shine ingancin kwararan fitila, kuma damar hasken wutar lantarki na iya samar da kusan lumen 140 a kowace watt. Bayan lura da duka raka'a na iko na nau'ikan kwararan fitila daban-daban, manufar ceton makamashi na tushen hasken a bayyane yake.

Watts baya taka rawa wajen tantance haske na tushen hasken amma ya samar da wani bangare na daban game da iyawar haske. 

Koyaya, wannan ingancin ba iri ɗaya bane ga duk masana'antun; ya karkata. Yana da mahimmanci don bincika ƙarfin aiki na kamfani don gano ingancin kwan fitila. A cikin lissafin ingancin haske, LEDs koyaushe sun sami babban matsayi tare da ingantaccen ingancin 80-100 Lm / W.

Shawarar Lumens Don Dakuna Daban-daban

kitchen

Kitchen yana ɗaya daga cikin irin wannan kusurwoyi na gidan wanda haske mai haske ya faɗi ƙarƙashin larura. Wannan shine dalilin da ya sa gabaɗaya, mutane suna ba da shawarar shigar da kewayon LED mai 1000-lumen zuwa kwan fitila mai haske 1600 don samun isasshen haske a wurin. Koyaya, hasken tushen hasken kuma zai taimaka wajen kasancewa a faɗake yayin yanayin sanyi. 

Dakin Abincin

Mutane sukan ƙara haskaka wurin cin abincin su. Don haske mai haske, yana da mahimmanci don samun hannunka a kusa da kewayon 440 zuwa 800-lumen kwararan fitila. Baya ga duka, ana ɗaukar waɗannan maɓuɓɓugan hasken haske a matsayin mafi kyawun ɗakunan abinci yayin da suke aiki mafi kyau a cikin yanayin zafi.

Falo

Falo ita ce tabbataccen wurin da wani zai iya shakata sosai, kuma wani lokacin ma mutane sukan zaɓi yin aiki a wurin. Yana da mahimmanci don ɗaukar kewayon kwan fitila na 230-440 lumen. 

Bedroom

Bedroom dakin shakatawa ne inda mutane gabaɗaya suka fi son haske mai laushi tare da yanayi mai laushi don shakatawa. Shi ya sa ake ba da shawarar hasken 230 ko 270-lumen. Don wannan, yana da kyau a gabatar da wani sautin haske na daban. 

Gidan gidan

A cikin wurin aiki, mutane suna buƙatar haske mai haske don sanya duk abin da suka fi mayar da hankali kan aikinsu. Koyaya, a wurin aiki, kwamfutoci ko kwamfutar tafi-da-gidanka sune manyan hanyoyin guda biyu. Kallon allon su akai-akai na iya haifar da lahani ga idanu. Shi ya sa ya kamata a yi amfani da kewayon 800-1000 lumen kwararan fitila a cikin wurin aiki.  

Bathroom

Bathrooms ne inda wasu ke son zama na dogon lokaci, yayin da wasu ke so su dawo da sauri. Don haka ya kamata a yi amfani da kewayon haske na lumen 330 - 400 a cikin gidan wanka. Koyaya, ana iya canza tasirin haske ko lokuta gwargwadon yanayin zafi. 

Wurin aiki 

Kuna buƙatar himma da himma don sanya duk abin da kuke tunani cikin aiki. Don irin wannan makamashi, mutum yana buƙatar sautin haske mai haske a cikin aikinsa. Duk da haka, don filin aiki, ana buƙatar kimanin kewayon 8,000 zuwa 10,000 lumens. 

  1. Tabbatar da Karanta Label ɗin Hasken Haske

Kafin siyan kwan fitila, yana da kyau a gungura ƙasa idanunku akan alamun kuzari. Waɗannan alamun suna ilmantar da masu siye game da ingancin fitilar ta fuskar kuzari. Alamun makamashi kuma suna kwatanta iyakar ƙarfin da kwan fitila zai iya cinyewa ko kuma yawan matsi da zai iya yi akan lissafin wutar lantarki. 

A cikin kwan fitila, filament yana aiki a matsayin mai haɓakawa, wanda ke taimakawa wajen zubar da makamashi da zafi. Wannan gaba ɗaya hanya tana sa kwan fitila ya haskaka haske. Koyaya, wannan hanya tana nuna jujjuyawar wutar lantarki zuwa makamashin zafi. A gefe guda, alamun makamashi suna nuna yadda ingantaccen tushen hasken yake. 

An yarda da ingancin kwararan fitila akan ƙayyadaddun ma'auni. Ma'aunin ingancin hasken wutar lantarki yana faɗuwa ƙarƙashin kewayon A++ zuwa G. A++ yana nuna mafi dacewa juncture na kwararan fitila, yayin da G yana nuna mafi ƙarancin inganci.

Alamar makamashi tana nuna rukunin ƙarfin kwararan fitila. A cikin ma'auni, yana kwatanta watts na kwan fitila. Bugu da ƙari, nuna ka'idar ceton makamashi na kwan fitila. Tare da watts, alamar kuma tana nuna kewayon haske ko takamaiman adadi mai haske na kwan fitila. Bugu da ƙari, yana nuna alamar lumens kuma saboda haka ya san mai siye tare da matakin haske da kwan fitila zai iya bayarwa. Alamun makamashi kuma suna ba da ilimi game da tsawon rayuwar kwan fitila kuma. 

  1. Manunin Rendering Index

The Ma'anar Ma'anar launi (CRI) wani batu ne game da kowane haske. Yana ba da labari game da bayyanar launuka a ƙarƙashin kwan fitila. Fihirisar gabaɗaya tana faɗi tsakanin 0 zuwa 100. Duk da haka, Halogen kwararan fitila suna da ainihin ma'anar ma'anar launi na 100.

Don zama takamaiman, ana amfani da CRI don gano adadin launi na asalin hasken da aka nuna a ƙarƙashin yanayin kowane tushen haske na wucin gadi. Duk da haka, CRI kuma ana kwatanta shi da hasken rana. Idan CRI na tushen haske ya kai 80 ko fiye da haka, to ana ɗaukarsa karɓuwa. Ganin cewa CRI na 90 ya fi na baya da kyau sosai. 

  1. launi Temperatuur

The zazzabi mai launi yana isar da kamannin hasken da wani haske ke fitarwa, musamman kwan fitila. Koyaya, ana ƙididdige yawan zafin jiki a Kelvin (K). Ana auna girman zafin launi a cikin kewayon 1,000 zuwa 10,000. 

Don zama takamaiman, dangane da wurin zama ko kowane tushen hasken kasuwanci, zafin launi yana ƙarƙashin kewayon sikelin 2000K zuwa 6500K. Ƙarfi ko kowane takamaiman ƙiman ƙima na zafin launi ya ƙare ko ana ɗaukar tushen haske azaman “fararen sanyi” ko “fari mai haske” haske. 

Alamun makamashi na kwararan fitila kuma suna yin ƙarin haske akan launuka masu haske, suna barin mutane su ga abubuwa. Manyan maɓuɓɓugar haske masu ƙarfi ko kwararan fitila suna da kewayon bayyanar da aka karɓa daga 2700K zuwa 3000K (K = Kelvin). Koyaya, mafi girman taurari, mafi girman kewayon bayyanar haske.

  1. Launin Fitar da Haske

 Ana ƙayyade yawan fitowar haske ta hanyar radiation na lantarki. Duk da haka, wannan fitarwa duk saboda electrons ne, waɗanda ke da alhakin yin canjin makamashin haske daga matsayi mafi girma zuwa ƙasa. Duk da haka, fitar da makamashin haske yayi kama da ɗimbin photon da ke cikin jihohin makamashin biyu. 

Canjin kowane lantarki ya shafi takamaiman kewayon makamashi da kuma bambance-bambance. Koyaya, kowane ci gaba na musamman yana taimakawa wajen tantance tsayin raƙuman haske na tushen hasken kuma don haka yana ba da sanarwar fitattun bayanai game da saƙon hayaki. Wannan juzu'in fitar da kowane nau'in ya bambanta kuma ba shi da wani tunani a tsakanin juna.

Me yasa LEDs?

  • Lifespan

LEDs sun wuce fiye da kwararan fitila na gargajiya. Hakan ya faru ne saboda ci gaban fasahar hasken da aka haɗa cikin fitilun LED. Koyaya, fitilun LED suna aiki kusan sau 2-3 fiye da kowane nau'in kwan fitila.  

  • Ingantacciyar Fitowar Jagoranci 

Ana yin fasahar fitar da haske na LEDs don samar da haske a digiri 180 har ma da digiri 360 na saman da ke kewaye da shi. A wasu ra'ayoyi, tare da samar da babban bakan haske, yana kuma taimakawa wajen sarrafa juya hasken ɗayan kusurwar ɗakin don haskakawa.  

  • Bambancin Zane 

Duk tsarin fitilun LED gabaɗaya ƙanƙanta ne. Don haka yana ba da bambanci ga waɗannan fitilu. Ana iya amfani da LEDs a cikin gungu, ko kuma wani lokacin ana iya amfani da su daban. Za'a iya yin bambance-bambance a cikin duka tsarin bisa ga buƙatun masu amfani.  

  • Babban Launuka Mai Girma (CRI)

LEDs suna da girma CRI saboda ana amfani da waɗannan LEDs a duk faɗin duniya. Dangane da wannan, ganin abubuwan sun fi bayyana a cikin LED maimakon a cikin fitilun halitta. 

  • Yanayin Yanayi mai Kyau (CCT)

LEDs suna samuwa a cikin fadi da kewayon yanayin yanayin launi masu alaƙa (CCT) suna samuwa a cikin LEDs. CCT yana nuna sautin fitilun LED don haka yana nuna bambancinsa. CCT na iya fitowa cikin dumi, nutsuwa da haske mai launin rawaya. Hakanan akwai kewayon sautin fari mai ma'ana.

  • Babu Fitar UV Rays 

Fitarwa na LEDs a cikin takamaiman bakan kuma, don haka, kewayon bakan infrared ba ya yadu sosai. A sakamakon haka, shimfiɗar hasken UV kusan ba shi da komai. Duk da haka, wannan yana nuna cewa LEDs suna da lafiya kuma ba sa taimakawa wajen fitar da hasken UV.

  • Muhalli Lafiya 

A cikin hanyoyin hasken wuta, ana amfani da kwararan fitila masu haskaka mafita kamar tururin mercury ko mai kyalli don jefar da gurɓataccen muhalli. Koyaya, babu ɗayan amsoshin da aka haɗa a cikin LEDs don fitar da haske, don haka ana iya kiransa azaman abokantaka na yanayi. 

  • Amfani da wutar lantarki 

LEDs na iya cinye ƙarancin wutar lantarki ko wutar lantarki, wanda ke tabbatar da ƙarancin matsin lamba akan lissafin wutar lantarki. Yana ɗaya daga cikin manyan dalilan da mutane ke zaɓar LED akan kowane nau'in kwan fitila don hasken waje ko na cikin gida. 

Ƙarin bayani, kuna iya karantawa Abũbuwan amfãni da rashin amfani na LED Lighting.

FAQs

Babu dangantaka kai tsaye tsakanin lumen da watt. Lumen yana nuna haske, kuma watt yayi magana game da fitarwar makamashi. Duk waɗannan abubuwan biyu sune mahimman matakan kwararan fitila kuma suna taimakawa wajen haɗa ingantaccen tushen hasken.

Madaidaicin kwan fitila na 60W na iya samar da lumen tsakanin 650-850 idan muka zabo shi. Idan muka zaɓi matsakaicin adadin lumens ya zama 750, ana iya faɗi sauƙin cewa 1 Watts = 12.5 lumens. Ana samun wannan ƙimar lambobi ta lumens ta hanyar rarraba 750 lumens da 60 W. 

Koyaya, ana ɗaukar lumen 263 akan matsakaita dangane da ƙarfin 20W halogen MR16. Sa'an nan za a iya kammala duk bayanin da cewa 1 Watt = 13.15 lumens. Idan an yi la'akari da 6 W LED tare da matsakaicin sakamako na 260 lumens. Sa'an nan darajar 1 Watts zai zama 43.3 lumens.

Kafin ka ce 800 lumens sun fi yawa, yana da mahimmanci don gano ko wane kusurwar gidan da kuka zaɓa. Don wurin cin abincin ku, ana iya ɗaukar lumen 800 mafi kyau, saboda mutane suna jin daɗin samun yanayi mai haske kusa da wurin cin abinci. Haske yana ba da sha'awa da sha'awar samun abinci wanda hasken dimmer ya kasa yi. Shi ya sa ake amfani da kewayon 400 – 800 lumen kwararan fitila.

Ana amfani da 1000 lumen don ganin abubuwan da ke da nisa sosai. Duk da haka, 1000 lumen yana ba da haske mai yawa, yana sa abubuwa su gani a nesa. Hasken haske daga lumen yana taimakawa wajen mayar da hankali ga abubuwan da aka gabatar tare da iyakar nisa na mita 150-200. Koyaya, ganuwa kuma ya dogara da ƙira da tsarin abin da ke a wani tazara. 

Kowane daki ko kusurwar gidan yana nuna ainihin sa. Ba zai yiwu ba kwata-kwata a gyara dimmer ko haske a kowane ɗaki. Shi ya sa yana da mahimmanci a zaɓi madaidaicin sautin haske ga kowane ɗaki. A cikin ɗakin cin abinci, ana zaɓin haske mafi haske, yayin da, a cikin ɗakin kwana, hasken dimmer ya isa.

Kammalawa

A halin yanzu, zuwan sabbin fasaha ya sanya sabbin abubuwa da yawa a cikin kwararan fitila. Waɗannan fasahohin suna nuna alamar ceton makamashi na tushen hasken. Duk da haka, a hankali sababbi suna yin galaba a kan tsofaffi ta fuskar ci gaba da karbuwar kasuwa.  

Daga sassan da aka kwatanta a sama na abubuwan da ke ciki, da fatan, masu sauraro da sauri sun gano bambanci tsakanin watts da lumens. Duk da haka, dole ne sun sami hangen nesa na duk abubuwan da ya kamata su sani kafin su kama kowane kwan fitila da fahimtar fasalin kowannensu. 

Bugu da ƙari, kowa ya sani cewa mutane a duk faɗin duniya sun yi amfani da fitilun LED, kuma a kowane fanni, masu sauraro sun fi son su. Bayan karanta taƙaitaccen bayanin a ƙarƙashin taken "Me yasa LEDs?" Dole ne masu sauraro sun sanar da dalilan zabar sa. A cikin sauran sassa na abun da ke ciki, an ambaci jagorancin lumen bisa ga kowane ɗakin gidan.

LEDYi yana kera inganci mai inganci LED tube da LED neon flex. Duk samfuranmu suna tafiya ta cikin dakunan gwaje-gwaje masu fasaha don tabbatar da mafi kyawun inganci. Bayan haka, muna ba da zaɓuɓɓukan da za a iya daidaita su akan filayen LED ɗinmu da lanƙwasa neon. Don haka, don ɗigon LED mai ƙima da LED neon flex, lamba LEDY ASAP!

Kasance tare da Mu Yanzu!

Kuna da tambayoyi ko ra'ayi? Za mu so mu ji daga gare ku! Kawai cika fom ɗin da ke ƙasa, kuma ƙungiyar abokanmu za ta amsa ASAP.

Samu Magana Nan take

Za mu tuntube ku a cikin ranar aiki 1, da fatan za ku kula da imel ɗin tare da kari "@ledyilighting.com"

Get Your FREE Jagorar Ƙarshen Jagora zuwa Ebook Strips LED

Yi rajista don wasiƙar LEDYi tare da imel ɗin ku kuma nan da nan karɓi Jagorar Ƙarshen Jagora ga Littattafan Filayen LED.

Shiga cikin eBook ɗin mu mai shafuka 720, yana rufe komai daga samar da tsiri na LED zuwa zaɓin wanda ya dace don bukatun ku.